Cách đấu sup với amp mar 80a mofit

Discussion in 'Dành cho thành viên mới' started by Haicu29, 16/12/17.

1. Haicu29

Haicu29 Advanced Member

Xin chào các bác, e mới mua được cục sup về ghép với amp mar để cải thiện tiếng bass nhưng không biết cách đấu mtn. Xin các bác chỉ giúp e. Xin cảm on.

Tags:
  2. thhiepbr

thhiepbr Advanced Member

Bác không ghi model sub hay hình ảnh các cổng kết nối của loa sub thì khó chỉ.

3. Phitran

Phitran Advanced Member

Chụp hình hai cái phau câu của chúng nó rồi wăng lên đây.

4. Haicu29

Haicu29 Advanced Member

Đầu vào của sup thì biết nhưng còn đầu ra của amp thì k biết chỗ nào cả. E có chụp ảnh amp nhưng k biết đăng lên ntn, mong các bác chỉ giúp.

5. thhiepbr

thhiepbr Advanced Member

Bác không đăng hình mặt trước mặt sau amp làm khó quá, google mất thời gian mà không nhìn thấy rõ mặt trước. Bác cắm dây tín hiệu vào cổng tape rec ở mặt sau amp, ở mặt trước amp, tìm cái nút nào có chữ rec selector rồi vặn sang mấy chữ tape gì đó thử. Trước xài pm90 em chỉnh vậy. Không muốn tín hiệu ra sub thì để rec selector off. Nhìn mãi mới ra chữ. Bác chịu khó vặn tới lui chỗ đó ra xong.

Last edited: 19/12/17
  6. Haicu29

Haicu29 Advanced Member

Xin cảm on bác nhiều, mai về e sẽ làm theo bác chỉ dẫn.

7. Haicu29

Haicu29 Advanced Member

Tiện đây bác cho e hỏi chút, trước bác có dùng sup thì nghe có hợp a, vì amp của e cho tiếng bass yếu quá hay là k đủ cs kéo loa jbl 4410a.

8. thhiepbr

thhiepbr Advanced Member

Vấn đề sub có hợp không thì em thấy hợp với nhu cầu của bản thân, do tâm trạng nên có lúc cần tiếng bass mạnh mẽ, dữ dội, cái loa chính không bao giờ đáp ứng nổi. Hồi đó thấy thiếu bass nên loay hoay kết nối với sub thử, sau đó phải chỉnh cho volume ở loa sub tương đối hài hoà với loa chính, chỉnh low pass crossover cho sub ở tần số bao nhiêu thì vừa. Em chỉ nhớ cái volume loa sub Velodyne EQ Max 12 là số 80 max, em chỉ chỉnh số 1 tới số 3 thì vừa với dàn (em canh thấy hợp thì để nguyên volume trên amp, còn chỉnh to nhỏ, em chỉnh ở phần mềm nghe nhạc, còn volume DAC thì max, nguồn phát PC).
    Sau này em thay dây loa hãng, dây tín hiệu hãng, từ lúc đó thì thấy bass có vẻ đủ nên cũng ít bật loa sub nghe kèm.
    Nhạc mạnh thì em vẫn bật loa sub, phim thì em hay coi đi coi lại trailer Deus Ex: Mankind Divided - Announcement Trailer | PS4vì dễ so sánh cảm xúc khi có và không có loa sub.

Không bật loa sub, coi thấy tụt hứng. Cảm xúc khác biệt rõ lắm.
    Em không nghĩ amp bác thiếu công suất kéo loa đâu. Vấn đề loa với amp có hợp nhau không thì bác cần hỏi mấy bác có kinh nghiệm. Còn dây nhợ nữa, bác mượn ai dây nhợ về thử rồi tính tiếp.
    Thật sự em thấy sub chuyên nghe nhạc may ra mới nên đấu vào hệ thống nghe nhạc, còn không tiếng bass nghe lâu khó chịu đau đầu đó bác. Em đặc thù cuối tuần hay nghe nhạc cả ngày, nhiều khi để dàn nhạc chạy từ sáng tới tối, từ tối tới sáng vì ngủ quên (tối mở nhỏ nhỏ). Nghe với sub cả ngày không sau, tất nhiên âm lượng như em đã nói ở trên.
    Em đọc thấy loa bác 45Hz〜20kHz, bác muốn xuống bass xuống sâu cũng phải ngó xem con sub xuống được tới mấy Hz. Loa sub em xuống được 15Hz, loa chính 30Hz - 22KHz.
    Nhà có 1 soundcard xfi elite pro và con dac es9018 của tàu, con soundcard thì bass bao la, con dac thì bass vừa đủ. Bác thử với nguồn phát khác xem có khác biệt không?

Last edited: 19/12/17
    Scorpio likes this.
  9. Haicu29

Haicu29 Advanced Member

E cũng đang dùng sup để ghép với bộ hát còn bộ nghe thì mới mua lên chưa biết đấu. Đc bác góp ý e sẽ mày mò học hỏi.

10. Haicu29

Haicu29 Advanced Member

E dùng nguồn nhạc pc qua usb dac onkyo amp loa dây loa thì hãng gì k biết nhưng 8 lõi đơn 4 xanh, 4 đen, dây tín hiệu mua chợ sắt 800k như vậy có được k bác. Loa kê cách tuong 15cm amp có lối đất. Hay là con dac của e nó kém quá nhỉ.

11. Scorpio

Scorpio Moderator

Sub bạn thể đấu theo 3 cách.. nghe thử xem cái nào phù hợp

- Dây RCA 2 đầu chữ Y : lấy ở cổng proc out: một đấu ra sub, một đấu quay ngược lại cổng proc in
    - Theo đường RCA ( Tape out)
    - High curent ( lấy ở chân cọc loa amly, nếu sub của bạn có đường vào high- curent) .. VD đôi loa của bạn lấy ở cọc loa kênh system 1 , Sub lấy ở cọc kênh system 2.. cách này sẽ giảm thiểu lệch pha với loa chính, lưu ý trở kháng loa chính và loa sub khi đấu song song không nhỏ hơn 4 omh

thietvtec likes this.
  12. thhiepbr

thhiepbr Advanced Member

Bác có nhu cầu kết nối loa sub điện với amp như marantz pm 80a còn dễ. Em hồi đó ghiền bass quá mà cái loa vi tính active B&W MM1 tuy có DAC tích hợp bên trong nhưng chỉ có độc nhất 1 cổng aux in 3.5 và 1 cổng headphone out 3.5, mấy cái loa sub loại thường thường cũng chỉ có mỗi đường in vào, không có đường out ra. Em tìm cách làm thế nào để thành loa 2.1 mà tưởng vô vọng vì trình còi.
    Em đã kiếm các loại sub, nhưng lúc đó gà mờ, toàn nhìn mấy sub tầm thấp, thấy cái nào cũng chỉ có in nên tưởng sub không có đường out, nhìn riết không thấy loa sub điện nào đáp ứng yêu cầu nên nản và lâu dần hết hy vọng luôn. Em nhớ là 2 năm sau thì phải, tình cờ nhìn thấy mặt sau của sub Velodyne EQ Max 12 có cả đường rca in và out full range, tò mò tìm hiểu trên các diễn đàn cả tiếng anh, cả việt xem có cách nào kết nối loa sub vào loa active có mỗi cổng aux in không và cũng như mọi lần không thấy thông tin gì cả, nhưng lúc này em cũng có chút kinh nghiệm nên liều mạng mua tha về để kết nối thử.
    Em có hỏi nhân viên bán sub cho em là liệu ý tưởng kết nối như vậy có thành công không: từ DAC ra dây tín hiệu 2 đầu rca vào 2 đầu rca in của loa sub, rồi từ cổng rca out của loa sub dùng dây tín hiệu RCA ra 3.5 vào aux in của loa vi tính.
    Thì được câu trả lời, kết nối như em, anh mới nghe lần đầu.
    Lần đầu tiên mua cái loa mới 100% mà giá trị cũng không nhỏ, nhưng vì tò mò chịu không nổi khi thấy cách giải quyết vấn đề mình bí đã lâu nay đã rất gần ngay trước mắt, mua luôn.
    Về kết nối thử như dự định DAC->Sub in->Sub out-> AUX IN của loa active. Kết quả thành công, có loa sub vào nghe thoáng đãng hơn hẳn, 1 trời 1 vực.
    Kết nối không giống ai nhưng thoả mãn cái mình tìm kiếm, cảm giác rất sướng. Dần dần cai loa nhỏ em thấy không đủ đô, lại dấn thân vào mua sắm đồ âm thanh mới.
    Em kiểm tra nguồn phát, dac, dây tín hiệu, dây loa, amp, loa bằng cách:
    Chỉ cắm amp, loa và dây loa, bật max volume xem loa có phát ra tiếng động gì không, không có: nối tiếp dây tín hiệu, không có: nối tiếp dac, không có: nối tiếp dây kết nối từ dac vào nguồn phát.
    Dàn em không nối mass, không có biến áp cách ly, không lọc điện, vẫn đạt được amp, loa, dây loa im lặng khi max volume. Thay dây khác vào có tiếng sôi nhỏ nhỏ, vậy là dây có vấn đề.
    Bác có thể thử kiểu này xem sau, em chỉ biết nếu chỉnh max volume amp mà loa tiếng im lặng hoặc có tiếng sôi nhỏ nhỏ thì nghe vẫn tốt, tiếng sôi phát ra càng lớn càng nghe thấy dở.
    Dàn để nghe lâu, từ chỗ max volume không nghe tiếng lạ ở loa thành có nghe tiếng lạ, em đang nghi do mấy chỗ kết nối vào cọc loa và amp, chỗ đầu tiếp xúc dây loa với jack cắm. Mà thôi kệ, từ từ tính.
    Tai nghe nhạc từ từ sẽ lên cấp ...
    Em không quen ai, nên khi tò mò, để dành tiền mua và thử. Hợp không thì chẳng biết, xử lý vụ tò mò trước đã.
    Thay dây loa, dây tín hiệu có thay đổi gì không? Em đã thử và tai em nhận thấy có. Hồi đó thấy có người bảo có, có người bảo không, em mua dây điện về đấu vào loa thùng cổ nhật, kết quả có vẻ chả khác nhau và em đã tin tai mình không nhận ra được thay đổi, hạnh phúc 1 thời gian vì không phải tốn tiền (em ước gì mình đừng tò mò tiếp theo, hix). Sao đó đổi loa, đổi amp, và cũng tò mò không biết dây loa hãng có gì khác dây điện, đi mua, nghe ra khác, mua tiếp dây tín hiệu hãng, lại ra khác.
    Giờ tò mò tới dây nguồn, ổ cắm điện, bacl, lọc điện, dây usb. Chuẩn bị tha về thử tiếp.
    Em đọc qua mấy mục hỏi của bác chủ thớt thấy bác chuẩn bị đi vào con đường tốn tiền giống em.
    Chỗ này dành cho người mới nên mới dám dông dài, em có cảm giác nếu post không mang hàm lượng kỹ thuật sẽ gây khó chịu cho các thành viên thì phải?

Last edited: 20/12/17
    Phitran likes this.
  13. thietvtec

thietvtec Advanced Member

Mình nghĩ con MR 80a là không có kéo nỏi con JBL 4410a của bác chủ.

14. Haicu29

Haicu29 Advanced Member

Xin cảm on bác thhiepbr một chia sẻ thật bổ ích. E chắc cũng đang như bác xưa kia, tốn ít xiền nhưng được kinh nghiệm sau này.

15. Haicu29

Haicu29 Advanced Member

Theo bác thietvtec thì amp loại nào kéo nổi, bác có chút gì chỉ e với.

16. Phitran

Phitran Advanced Member

Nếu bác thích xập xình rổn rẻng thì kiếm thử Ampli carver 1090.

Share This Page

Loading...