Cách nối loa Sub

Discussion in 'Loa đa kênh/ Siêu trầm' started by hieutt, 8/11/08.

1. hieutt

hieutt Advanced Member

Chào các bác,cái Amp của em chỉ có mỗi các cổng ra như sau:front pre out,center pre out và rear pre out nên em khiêng cục sub về mấy ngày mà chưa giám đấu,sub của em là sub điện.Kính mong các tiền bối chỉ giáo.Thanks.

Attached Files:

Tags:
  2. Duc Hoang

Duc Hoang Advanced Member

Ở phần cục SW có ngõ lelf right, bạn cứ lấy phần ngõ re-out của amly của font hoặc rear cũng được. Nếu soup chỉ có 1 ngõ cắm thì bạn cắm ngõ lelf của amly (tiếng sẽ không hay bằng cách phía trên). Thân

3. hieutt

hieutt Advanced Member

Nhưng ở cạnh trên đều nối với ngõ pow in ngay bên cạnh bằng một miếng sắt chữ U như trong hình,khi em rút miếng sắt ra thì loa front và center bị mất tiếng,chỉ còn ngõ mono out là có thể đấu được,khôn biết đấu từ ngõ này ra có ổn không các bác,em đấu rồi sub vẫn kêu nhưng ko hay lắm.Công dụng chuẩn của ngõ này là j hả các bác ­.

4. nhuthungfoto

nhuthungfoto Advanced Member

Bác cho biết model của receiver hoặc chụp ảnh gần hơn thì mới thấy được
    Hùng nghĩ đường sub out nằm đâu đó...
    Còn nếuu là receiver Pro logic thì o có đường sub out

5. hieutt

hieutt Advanced Member

Dạ Amp của em là pro logic đó ạ.Sansui V7500b.Em đang tính đổi con khác có 5.1 nhưng chưa có điều kiện nên sài tạm.Thanks bác.

6. dothory

dothory Advanced Member

Hi bác,
    Nếu amp của bác là pro logic thì vẫn có cách nối cho sub nếu sub bác có cổng L/R in. Bác chịu khó tìmtrong mấy bài reply trong mấy thread về sub em có hình cách nối dây rõ ràng.

7. baoanh0901

baoanh0901 Approved Member

trc hết,cục SW của bác có thể nhận 2 trạng thái tín hiệu:ngõ hight in->nối thẳng với công suất AMP,ngõ low in->có thể nhận từ sub pre out hoặc ngõ ra sub của đầu DVD(DVD thường có đường này),nếu AMP của bác k có sub out(cả hight và low),bác hãy lấy tín hiệu từ DVD xuống low in của SW,nhược điểm duy nhất:bác không thể volume bằng điều khiển của AMP(đối với sub).thân

8. hieutt

hieutt Advanced Member

Thanks bác,bây h em đấu qua đường mono out của Amp nghe cũng tạm được ,em không lấy thẳng từ dvd xuống vì em muốn thỉnh thoảng bật nhạc cho gấu nhà em từ CDP thì vẫn dùng sub được ợ.

9. Thế Anh

Thế Anh Advanced Member

Tùy vào loại thiết bị đầu ra mà Sub điện đấu với như Sound Card, Processor/Recevier, Amply Stereo và mà từ đó có các cách đấu khác nhau. Theo mình thống kê tất cả có 16 cách đấu nối Sub, trong đó có 1 số cách đấu Dual Sub.

Tuy có tới 16 cách, nhưng tựu chung lại thì nó chia làm 2 kiểu đấu chủ yếu:

1/Đấu Sub qua đường tín hiệu: Trên Sub phải có đường Line in, khi đó có thể đấu 1 cổng tín hiệu L, hoặc cả 2 cổng tín hiệu L,R vào Sub.

2/Đấu Sub qua đường công suất: Chia làm 2 trường hợp

a/ Trên Sub có 1 đường công suất: Khi đó có thể coi Sub như 1 loa Front, đường côgn suất trên Sub đấu vào đường công suất ra loa Front trên Processor/Recevier/Amply. Loa Front cũng đấu cùng vào đường này (Trường hợp Loa Sub B&W ASW chẳng hạn)

b/Trên Sub có 2 đường công suất: Khi đó có thể coi Sub như 1 Pre Amply nữa. Đường công suất thứ nhất trên Sub sẽ đấu vào đường công suất ra loa Front trên Processor/Recevier/Amply còn đường công suất thứ 2 trên Sub sẽ đấu vào loa Front (Trường hợp Loa Yamaha YST chẳng hạn)

Ngoài ra còn 1 loại Sub nữa trong bộ All in one. Khi đó trên Sub có tới 3 đường công suất, nhưng dùng để đấu ra loa Front, Rear và Center. Còn Sub vẫn lấy tín hiệu qua đường tín hiệu như cách 1.

Mình có nhận xét là nếu đấu để nghe nhạc Stereo hoặc xem phim, chơi Game 2.1 thôi thì đấu Sub theo đường công suất hoặc đường tín hiệu tốt nhất. Nhưng để xem phim 5-7.1 thì bắt buộc phải đấu Sub qua đường tín hiệu. Vì với phim 5-7.1, âm trầm do Recevier gửi ra qua đường Sub out là âm trầm từ tất cả các kênh, nếu ta đấu theo đường công suất vào 2 kênh L,R thì loa Sub chỉ thể hiện được âm trầm của kênh Front, bỏ qua âm trầm của những kênh còn lại.
    Ngoài ra trong cách đấu Sub để xem phim qua đường tín hiệu thì còn tùy thuộc vào loại âm thanh 5-7.1 định xem nữa. Nếu nó mã hóa kênh Sub là Mono thì ta đấu 1 đường Mono L hoặc R (Thường là L) là được. Nhưng nếu nó mã hóa kênh Sub là Stereo thì ta phải đấu cả 2 đường Mono L hoặc R hoặc dùng 1 sub đấu đường L, 1 sub đấu đường R. :)

Share This Page

Loading...