đấu sub với amply cổ???

Discussion in 'Loa' started by nadm10, 1/7/10.

1. nadm10

nadm10 Advanced Member

em đang tính đấu thêm 1 cục sub cho thêm tiếng bass. Hiện đang dùng sansui 2000x nên ko có pre out, em nghe nói có thể đấu được đường ra từ đường ra loa A+B: VD A cho loa, còn B cho sub rồi nghe ở chế độ A+B, như vậy chỉ cần chỉnh sub hợp lý rồi dùng volume của amp để điều khiển hết được thì thật tiện.
    các bác cho hỏi cách đấu sub như vậy có được ko, nếu có thì sub nào nghe nhạc hay (ko hát hò xem phim gì đâu ạ) mà đấu được kiểu đó nhé,
    Nếu đấu như vậy thì có ảnh hưởng đến chất lượng của âm thanh ra loa và sợ quá tải cho amp ko ạ
    xin chân thành cảm ơn!

Tags:
  2. triduy2001

triduy2001 Advanced Member

Sansui 2000X có Pre Out và Main In Bác ạh! Bác rút cái cầu nối ra là 2 phần này sẽ tách biệt...

:mrgreen:

3. Sơn Halida

Sơn Halida Advanced Member

số 1 Vân Đồn, p. Trần Phú, tp Móng Cái, Quảng Ninh
    Bác nói muốn đấu loa như vậy thì Bác phải mua Sub hơi, có thể đấu khác kênh A hoặc B như Bác nói hoặc Bác đấu như sau: đấu cả 2 vế R+L kênh A từ AMP tới Sub rồi từ Sub tới loa. Còn việc có ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh hay không phụ thuộc vào trở kháng và công suất giữa loa front, sub và Amp :)
    Em thấy ở Shop Bác Trungaudio có con sub AR chắc là chơi được kiểu đó nhưng giá hơi mắc :) . Không biết công suất con Amp của Bác được bao nhiêu W/kênh? Hình như có 40W/kênh Bác nhỉ? :)

4. Sơn Halida

Sơn Halida Advanced Member

số 1 Vân Đồn, p. Trần Phú, tp Móng Cái, Quảng Ninh
    Nếu có pre out này Bác cần có đầu chia tín hiệu jack RCA, từ pre out Bác cắm 1 đường cắm vào main in, 1 đầu cắm ra sub điện :) Hoặc bác câu tắt trong Amp còn bên ngoài Bác để chỗ cắm tín hiệu ra Sub điện :)

5. Супер

Супер Advanced Member

Sub điện cũng nhiều loại cho phép nhận tín hiệu từ cọc loa đó bác :wink:

6. nadm10

nadm10 Advanced Member

đúng là cái mông con 2000x của em rồi bác ạ, nhưng hình của bác đẹp quá, cho em hỏi là khi đấu qua đường pre out thì chỉnh volume sẽ chung hết chứ ạ, hơn nữa cái vụ nối với main in có là bắt buộc ạ, có thể bỏ đi được không???

nếu 1 số sub điện cho phép nối từ cọc loa ra thì cho em hỏi có ảnh hưởng đến công suất của âmply và chất lượng đường tiếng của đường loa kia ko?

7. Sao bien

Sao bien Advanced Member

Chào bác !
    trước đây em đã đấu kiểu này rồi với sub onkyo ( không nhớ rõ model ký hiệu ) , và yamaha Sw 90 , đấu kiểu này theo em là đúng nhất , vì đối với loại sub này phần cọc nối từ cọc loa trên ampli vào loa sub và tách từ loa sub ra loa tay của bác , tiếp theo khi bật bác căn chỉnh chế độ volume và cắt tần số cho loa sub vừa hợp với loa tay thế là xong . Khi sd bác điều chỉnh volume trên ampli thì sẽ không phải điều chỉnh loa sub nữa , tất cả sẽ lên đều . thân!

8. nadm10

nadm10 Advanced Member

Đúng đấy bác ạ, em đã lấy JBL FB12 rồi. Nói chung bình thường nghe cũng ko cần sub nhưng thỉnh thoảng có quả nhạc dance với có hát KOK thì đúng là phê các bác ạ.
    EM đấu đường pre out của amp Kok cho sub riêng nhé nên ko ảnh hưởng.

Share This Page

Loading...