Đấu loa sub như thế nào cho hay

Discussion in 'Loa đa kênh/ Siêu trầm' started by revel, 9/7/08.

1. revel

revel Advanced Member

Chào các bác

EM đang dùng con Receiver 5.1 cua Denon 1603. Con này chỉ đánh loa 8ohm va 6ohm

Em có con sub hơi (passive) của JBL. Con này thấy đề là 4ohm. Trên loa chỉ có đường In và Out.

Em hiện đang lấy tín hiệu từ amply vào đường In của sub sau đó đấu từ đường Out của Sub ra 2 loa Front. Nghe nhạc thấy bình thường, nhưng khi test đĩa DTS thì kênh sub ko có tiếng.

Mà cảm giác 2 loa Front tiếng ko sạch bằng ngày trước em đấu trực tiếp vào amply.

Các bác giúp em làm thế nào đấu trực tiếp 2 loa Front vào amply mà vẫn dùng được Sub ko, em thích tiếng Bass.

Cám ơn các bác

Tags:
  2. thao_prosound

thao_prosound Advanced Member

Bác lấy tín hiệu từ kênh nào của receiver ra thế ?

3. thao_prosound

thao_prosound Advanced Member

đường out trên sub ra loa vệ tinh là đã qua bộ phân tần rồi (ở đây là high pass filter ) nên cảm giác tiếng ko như cắm trực tiếp đâu bác :mrgreen:

4. Info_Seeker1309

Info_Seeker1309 Advanced Member

Sao bác không đấu thẳng 2 loa front từ amp nhỉ? Nếu đấu loa front qua sub thì chắc chắn âm thanh phải khác với đấu thẳng qua amp rồi, thường là kém hơn
    Với lại bác lưu ý sub của bác là sub hơi thì bác lấy tín hiệu ra từ amp gắn vào sub phải lấy đường speaker out chứ không phải đường tín hiệu bác nhé

5. revel

revel Advanced Member

Em cũng rất muốn đấu loa Front trực tiếp từ amply nhưng như thế thì ko đấu được loa sub.

Em đấu dây loa từ Speaker out ra sub rồi từ sub lại đấu dây loa ra Front.

Amply thì có đường riêng lấy tín hiệu cho sub, nhưng phải là sub điện thì mới dùng được

Bây giờ bác mách em cách nào để vẫn dùng được sub với

6. Apcc1234

Apcc1234 Advanced Member

Sao lại khó thế nhỉ????? Bác đấu loa font và đường Font A còn Sub bác cho vào đường Font B. Khi nào bác bật chỉ cần bật nút Speaker A và B ở trước Ampli lên là xong. Nhưng khuyến cáo bác nên bật nhỏ thôi nếu không tiêu ampli đấy. Hình tham khảo : http://www.avland.co.uk/denon/avr1603/rearlrg.jpg

7. revel

revel Advanced Member

Cám ơn bác,

Có thế mà em cũng không nghĩ ra. Để em thử đấu xem sao. Nhưng mà nghe bác nói cẩn thận ko tiêu amply cũng hơi run

8. Apcc1234

Apcc1234 Advanced Member

Em không doạ đâu bác ạ. Bác nhìn cái A+B nó chỉ cho phép 12ohm đến 16ohm thôi! Nếu đấu như cách của em thì Ohm nó sẽ dưới mức đấy. Em nghĩ nghe to nó sẽ nóng và mau hư sò.

9. revel

revel Advanced Member

Cám ơn bác, em đã đấu như bác nói, kết quả nghe 2 loa front tiếng chi tiết và sạch hơn hẳn khi đấu qua loa sub.

Em cũng biết là đấu loa không cùng trở kháng ( thấp hơn) amply thì sẽ hại amply, nhưng xem ra em chẳng còn lựa chọn nào nữa.

Vậy theo bác, cách em đấu loa front lúc đầu ( qua loa sub) và bây giờ trực tiếp từ amply, loa sub đấu kênh B, loa front đấu kênh A, khi nghe phải bật cả 2 kênh A và B thì thằng nào hại amply hơn hay cũng như nhau. Còn hay hơn thì cách sau hay hơn rồi

10. Apcc1234

Apcc1234 Advanced Member

Em thì em sẽ chọn cách hay hơn. Nhưng cố gắng kiềm chế vặn to Volume. He he !

11. nghe&nhin

nghe&nhin Approved Member

em thì em chọn cách mua hẳn cái sub điện rồi thì đứa nào vào nhà nấy, vặn to tha hồ àh bác xem phim mà vặn nhỏ quá thì mất sướng đê bác ợ.
    p/s: bác có làm theo cách em thì để lại em cái sub hoi nhé :lol:

12. tuhodogo

tuhodogo Advanced Member

Em có thêm một cách nữa là bác sắm thêm một powerAmp loại vừa tiền để đánh riêng cho chiếc Sub hơi, lấy tín hiệu ra từ Pre-OutSub, vừa hay, vừa đỡ lo hại em Dê non, test DTS vẫn có tiếng Sub như thường & đặc biệt là vẫn không phải mua thêm Sub điện ... (thật là nhất cử tam tứ tiện ạh) :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
    Thân mến !

Share This Page

Loading...