Trang chủ > Câu hỏi
Câu hỏi
Khi nào được hưởng chế độ lương hưu?
Pháp luật | Bảo hiểm 01/04/2010 Đăng bởi Search User
Câu trả lời
1 trong số 5
Điều 145 Luật Lao động quy định:

1- Người lao động được hưởng chế độ hưu trí hàng tháng khi có đủ điều kiện về tuổi đời và thời gian đã đóng BHXH như sau:

a) Nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi. Tuổi đời được hưởng chế độ hưu trí của những người làm các công việc nặng nhọc, độc hại hoặc làm việc ở vùng cao, biên giới, hải đảo và một số trường hợp đặc biệt khác do Chính phủ quy định;
b) Đã đóng BHXH 20 năm trở lên.

2- Trường hợp người lao động không đủ điều kiện quy định tại khoản 1 Điều này, nhưng nếu có một trong các điều kiện sau đây thì cũng được hưởng chế độ hưu trí hàng tháng với mức thấp hơn:

a) Người lao động đủ điều kiện về tuổi đời quy định tại điểm a khoản 1 Điều này mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH nhưng ít nhất đã có đủ 15 năm đóng BHXH;
b) Người lao động đã đóng BHXH 20 năm trở lên chưa đủ điều kiện về tuổi đời nhưng ít nhất đã đủ 50 tuổi đối với nam, 45 tuổi đối với nữ mà bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên;
c) Người lao động làm các công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại theo quy định của Chính phủ, đã đóng BHXH từ 20 năm trở lên mà bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên.

3- Người lao động không đủ điều kiện hưởng chế độ hưu trí hàng tháng theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này thì được hưởng trợ cấp một lần.

4- Mức hưởng chế độ hưu trí hàng tháng và trợ cấp một lần quy định tại các khoản 1, khoản 2 và 3 Điều này, phụ thuộc vào mức và thời gian đã đóng BHXH do Chính phủ quy định.

Nhu vay, trong quy định của Luật lao động tại điểm a, mục 2, điều 145 thì những người đủ 60 tuổi đối với nam, 55 tuổi đối với nữ và có ít nhất đủ 15 năm đóng BHXH thì vẫn được hưởng lương hưu hàng tháng (tất nhiên mức lương hưu trongg trường hợp này chỉ là 45% lương bình quân BHXH).
19/04/2010 Đăng bởi QA.tradao
2 trong số 5
Tuy nhien, BHXH một lần đối với người không đủ điều kiện hưởng lương hưu:

1. Người lao động quy định tại các điểm a, b, c và e khoản 1 Điều 2 của Luật này được hưởng BHXH một lần khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại khoản 1 Điều 50 của Luật này mà chưa đủ hai mươi năm đóng BHXH;
b) Suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên mà chưa đủ hai mươi năm đóng BHXH;
c) Sau một năm nghỉ việc, nếu không tiếp tục đóng BHXH và có yêu cầu nhận BHXH một lần mà chưa đủ hai mươi năm đóng BHXH;
d) Ra nước ngoài để định cư.

điểm a, khoản 1 của Điều 55 lại quy định (là người lao động dù đã có đủ tuổi đời hưởng lương hưu nhưng nếu thời gian tham gia BHXH chưa đủ 20 năm thì không được hưởng lương hưu hàng tháng, mà chỉ được nhận trợ cấp một lần, như vậy cho dù họ có làm đến 19 năm cũng không được hưởng lương hưu hàng tháng), điều này trái với điểm a, khoản 2 Điều 145 của Luật lao động.

Luật Bảo hiểm xã hội đã được Quốc hội thông qua ngày 29-6-2006 và có hiệu lực thi hành từ ngày 01-01-2007. Luật Bảo hiểm xã hội mới được xây dựng trên cơ sở Chương XII - chương về Bảo hiểm xã hội của Bộ luật Lao động sửa đổi, bổ sung năm 2003. Nội dung của Luật Bảo hiểm xã hội có một số thay đổi so với những qui định tại chương XII Bộ luật Lao động.

Sắp tới, Bộ luật Lao động sẽ được sửa đổi toàn bộ vào năm 2008 và sẽ sửa những điều luật có liên quan đến Luật Bảo hiểm xã hội mới cho thống nhất

Hiện nay, điều kiện để người lao động hưởng chế độ hưu trí vẫn áp dụng theo qui định tại Điều 145 Bộ luật Lao động, nhưng đến ngày 01-01-2007, điều kiện để người lao động hưởng chế độ hưu trí sẽ áp dụng theo qui định tại Điều 50, Điều 51 Luật Bảo hiểm xã hội.
19/04/2010 Đăng bởi QA.tradao
3 trong số 5
Sau khi bạn có quyết định nghỉ hưu, bạn sẽ được hưởng chế độ lương hưu.
11/02/2011 Đăng bởi khongdau
4 trong số 5
Xin bổ sung chút ít:
1.1. Điều kiện hưởng

Người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện được hưởng lương hưu do quỹ bảo hiểm xã hội chi trả khi có một trong các điều kiện sau:

- Nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi và có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên;

- Nam từ đủ 55 tuổi trở lên, nữ từ đủ 50 tuổi trở lên mà trước đó đã có đủ 20 năm trở lên đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, trong đó có đủ 15 năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc nơi có hệ số phụ cấp khu vực từ 0,7 trở lên.

Người lao động trước khi tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện, đã có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc trở lên, bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên được hưởng lương hưu với mức thấp hơn nếu thuộc một trong các trường hợp sau:

- Nam đủ 50 tuổi trở lên, nữ đủ 45 tuổi trở lên;

- Có đủ 15 năm làm nghề hoặc công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm trở lên.

1.2. Mức hưởng: Mức lương hưu hàng tháng của người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện được tính bằng tỷ lệ% lương hưu được hưởng nhân với mức bình quân thu nhập hàng tháng làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội. Trong đó:

- Tỷ lệ % để tính lương hưu được hưởng tính bằng 45% mức bình quân thu nhập tháng làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện cho 15 năm đóng bảo hiểm xã hội đầu tiên, từ năm thứ 16 trở đi, cứ thêm mỗi năm đóng bảo hiểm xã hội thì tính thêm 2%, đối với nam, 3% đối với nữ; mức tối đa bằng 75%. Đối với người nghỉ hưu trước tuổi do bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên mà trước đó đã có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc trở lên thì tỷ lệ % hưởng lương hưu sauu khi tính như trên sẽ bị giảm đi 1% cho mỗi năm nghỉ hưu trước tuổi.

- Người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện mà trước đó có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc trở lên, nếu lương hưu hàng tháng thấp hơn mức lương tổi thiểu chung, thì được quỹ bảo hiểm xã hội bù bằng mức lương tối thiểu chung.

- Lương hưu được điều chỉnh trên cơ sở mức tăng của chỉ số giá sinh hoạt và tăng trưởng kinh tế theo quy định của Chính phủ.

- Người được hưởng lương hưu được cấp thẻ bảo hiểm y tế do quỹ bảo hiểm xã hội đảm bảo.
30/07/2011 Đăng bởi ginet
5 trong số 5
Đóng đủ chế độ bảo hiểm nhà nước quy định và được nghỉ hưu
24/08/2011 Đăng bởi trandohn
Bạn cũng có thể quan tâm
lương hưu
Tôi có 40 năm làm việc công tác trong cơ quan nhà nước và nghỉ hưu khi đủ 60 tuổi, xin hỏi cách tính lương khi nghỉ hưu?
Khi nào người láo động được hưởng lương mới đấu năm 2010?
tôi làm nghề tài xế taxi.tôi có được nghỉ phép hưởng lương không nhĩ ?
hibernate, sleep, standby giống nhau và khác nhau ntn? dùng các chế độ này nhiều có ảnh hưởng xấu gì đến máy?
Đăng nhập
Xem Giải Đáp ở: Di động | Cổ điển
©2014 Google - Chính sách bảo mật - Trợ giúp