Trang chủ > Câu hỏi
Câu hỏi
Khi nào quyết định sơ thẩm có hiệu lực pháp luật?
Pháp luật | Bảo hiểm 01/04/2010 Đăng bởi Search User
Câu trả lời
1 trong số 4
Xét xử sơ thẩm là một trong các giai đoạn tố tụng của vụ an một trong hai cấp xét xử của TAND,theo đó tòa an nhân dân tiến hành mở phiên tòa để xét xử vụ án(có thể là dân sự hình sự kinh tế…)và ra bản an,quyết định sơ thẩm(đây được xem là bản án,quyết định đầu tiên).Bản án,quyết đinh sơ thẩm có thể bị kháng cái,kháng nghị để đưa lên cấp xét xử cao hơn là cấp phúc thẩm hay  TòaThượng Thẩm .
    Như vậy quyết định sơ thẩm có hiệu lực pháp luật ngay khi TAND đưa ra quyết đinh.
07/04/2010 Đăng bởi QA.ngocthe
2 trong số 4
Nhầm rồi bạn ơi. quyết định đó có hiệu lực trong 15 ngày kể từ ngày ký nếu không có đơn kháng án.

Công ty TNHH Tư Vấn AQ Law
Tel: 04 6682 8287 Hotline: 0982 304 916 - 0982 316 832
Email: info.aqlaw@gmail.com
Website: http://anquang.coo.vn - http://congbomypham.coo.vn
http://thanhlapcongty.coo.vn
23/01/2011 Đăng bởi Công ty Tư Vấn AQLaw
3 trong số 4
tất cả các quyết định sơ thẩm đều có hiệu lực ngay. vì nó không bị kháng cáo và kháng nghị theo thủ tục phúc thẩm, nhưng vẫn có thể bị kháng nghị theo thủ tục giám đốc và tái thẩm. tuy nhiên , khi nó được ban hành thì đã có hiệu lực , còn vấn đề kháng nghị theo giám đốc hoạc tái thẩm th2i chỉ làm nó mất đi hiệu lực chứ không phải là nó chưa phát sinh hiệu lực .
15/05/2011 Đăng bởi tragiang
4 trong số 4
Điều 245 Bộ luật tố tụng dân sự quy định thời hạn kháng cáo như sau:

1.Thời hạn kháng cáo đối với bản án củaTòa án cấp sơ thẩm là mười lăm ngày, kể từ ngày tòa tuyên án; đối với đương sự không có mặt tại phiên tòa thì thời hạn kháng cáo tính từ ngày bản án được giao cho họ hoặc được niêm yết.

2….

3.Trong trường hợp đơn kháng cáo gửi qua bưu điện thì ngày kháng cáo được tính căn cứ vào ngày bưu điện nơi gửi đóng dấu ở phong bì.

Điều 252 Bộ luật tố tụng dân sự quy định thời hạn kháng nghị như sau:

1.Thời hạn kháng nghị đối với bản án của Tòa án cấp sơ thẩm của Viện kiểm sát là mười lăm ngày, của Viện kiểm sát cấp trên trực tiếp là ba mươi ngày, kể từ ngày tuyên án. Trường hợp kiểm sát viên không tham gia phiên tòa thì thời hạn kháng nghị tính từ ngày Viện kiểm sát cùng cấp nhận được bản án.

2…

Theo nội dung của hai điều luật trên, thời hạn kháng cáo và kháng nghị được theo hai tình huống:

- Tình huống các đương sự có mặt tại phiên tòa, thời hạn kháng cáo tối đa đối với họ là mười lăm ngày; và có Kiểm sát viên tham gia phiên tòa thời hạn kháng nghị tối đa là ba mươi ngày kể từ ngày tòa tuyên án.

Ví dụ: Tòa tuyên án vào ngày 01/01/2008, thời hạn kháng cáo đối với các đương sự kết thúc vào ngày 16/01/2008; thời hạn kháng nghị đối với Viện kiểm sát kết thúc vào ngày 31/01/2008. Sau ngày kết thúc thời hạn kháng nghị, bản án sẽ phát sinh hiệu lực pháp luật vào ngày 01/02/2008.

-Tình huống đương sự vắng mặt tại phiên tòa, thời hạn kháng cáo đối với họ là mười lăm ngày kể từ ngày bản án được giao cho họ hoặc niêm yết; và kiểm sát viên không tham gia phiên tòa thì thời hạn kháng nghị tối đa là ba mươi ngày kể từ ngày nhận được bản án.

Ví dụ: Tòa tuyên án vào ngày 01/01/2008, ngày 10/01/2008 Tòa án giao bản án cho người vắng mặt và Viện kiểm sát, thời hạn kháng cáo đối với người vắng mặt kết thúc vào ngày 25/01/2008; thời hạn kháng nghị đối với Viện kiểm sát kết thúc vào ngày 09/02/2008. Sau ngày kết thúc thời hạn kháng nghị, bản án sẽ phát sinh hiệu lực pháp luật vào ngày 10/02/2008.
12/06/2012 Đăng bởi Gấu Lớn
Bạn cũng có thể quan tâm
Tại saovết thương thẩm mỉ lại cắt sớm hơn vết thương bình thường??
tẩy nốt ruồi và tẩy sẹo có nên đi đến trung tâm thẩm mĩ ko?
Năng lực pháp luật của pháp nhân chấm dứt khi nào ?
sơ đồ con đường hình thành pháp luật
Đăng nhập
Xem Giải Đáp ở: Di động | Cổ điển
©2014 Google - Chính sách bảo mật - Trợ giúp